Honda daklak A01
Nhân hòa
M01

Tiền lương và phụ cấp đóng BHXH quy định thế nào?

16:12 | 13/06/2018

Bà Trần Thị Bích Trâm (TP HCM) hỏi: Tiền tháng đóng BHXH là lương Net (ghi trên hợp đồng lao động) hay tự quy đổi ra lương Gross và lấy lương Gross đó đóng BHXH?

Bảo hiểm xã hội TP Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 23 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định nội dung hợp đồng lao động phải có mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Căn cứ Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BlĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội; công văn số 1734/BHXH-QLT ngày 16/8/2017 của BHXH TP Hồ Chí Minh về việc hướng dẫn thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động- bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định đối với người lao động áp dụng tiền lương do đơn vị quyết định thì tiền lương làm căn cứ đóng của người lao động, bao gồm:

- Mức lương ghi trong hợp đồng lao động.

- Phụ cấp lương: Phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.

- Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương thực hiện từ 1/1/2018.

Thực hiện theo quy định trên, khoản lương, phụ cấp nào mà trên hợp đồng lao động có thỏa thuận xác định cụ thể mức tiền và được trả thường xuyên thì thuộc khoản phải đóng BHXH từ ngày 1/1/2018.

PV (theo VGP)

    Nguồn:daidoanket.vn

    C11
    Dịch vụ vệ sinh Việt Anh

    BÌNH LUẬN

      BÌNH LUẬN CỦA BẠN

      Honda daklak M03
      ĐỐI TÁC
      Lên đầu trang Đặt làm trang chủ